wafugaji, wafanyabiashara
- walia ukosefu wa viwanda

Na Nebart Msokwa, MBEYA

wafanya-

AFUGAJI na

biashara wda mazao ya
mifugo katika mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini,

wamelalamikia ukosefu wa viwanda

vya kusindika mazao hayo hali inayo-

sababisha kukosa fursa ya masoko na
nje ambayo yana tija zaidi kuliko ya
ndani.

Wadau hao wamedai kuwa mikoa
hiyo ni miongoni mwa maeneo nchi-
ni yenye mifugo mingi lakini haina
tija nzuri kutokana na kukosekana
kwa viwanda hivyo.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti waliiomba serikali
kwa kushirikiana na sekta binaf-
si kujenga viwanda ama kualika
wawekezaji kutoka nje wanaoweza
kuwekeza kwenye viwanda hivyo ili
kuwasogezea soko.

Mmoja wa wadau hao, Aloyce Shija
ambaye ni mfugaji na mfanyabiasha-
ra wa mifugo, aliserma wamekuwa
wakizalisha ngozi na mazao mengine
ya mifugo lakini mengi yanatupwa
kwa sababu hakuna viwanda vya

kuyaongeza thamani.
¢ Alisema hali hiyo inawafanya ku-
topata faida kubwa kama ilivyo kwe-

kungeku-
wapo na vi-
wanda vya
kusindika
mazao ya
mifugo
Uwanja
wa Ndege
Songwe
ingekuwa
ni fursa
kubwa kwa
wananchi,
uwekezaji
ni mkubwa
lakini
bidhaa za
kusafirisha
hakuna na
wanufaika
wakubwa
ni wageni.

nye mazao mengine yakiwamo ya
kilimo kwa maelezo kuwa sehemu
ku;bwa_ yamazao hutupwa.
Ul-glanga]ja katika maeneo mengi

ya mikoa hii, mifugo ni mingi sana,
ukienda maeneo kama .Chunya,
Mbarali, Momba, Sumbawanga na
Songwe huko kuna mifugo mingi la-
kini tunachouza ni nyama na mazi-
wa, lakini kuna mazao mengine soko
halipo,” alisema Shija.

ﬁ]jsema katika mataifa mengine
ml_ﬁ.lgp ikichinjwa yapo mazao yan-
ahitajika viwandani kama kwato,
pembe na ngozi ambayo yanahitajika
viwandani kwa ajili ya kuzalisha bid-
haa zingine. '

Alisema asilimia kubwa ya mazao
hayo katika mikoa ya Nyanda za
Juu Kusini yanatupwa kwa sababu

~ havipo .viwanda vya kuyachakata ili

yapelekwe kwenye masoko.

Alisema kutokana na hali hiyo
serikali inapoteza mapato ambayo
yvangepatikana kutokana na usa-
firishaji wa mazao hayo ya mifugo
kupitia masoko mbalimbali.

Mfanyabiashara wa ngombe ka-
tika maeneo mbalimbali ya mikoa
hiyo, Joel Amos alisema kutokana na
mahitaji makubwa ya nyama nje ya
nchi serikali inapaswa kutengeneza

fursa ambazo zitasaidia uchakataji
wa mazao hayo.

_Alisema katika mikoa hiyo kuna
kila aina ya njia za usafirishaji am-
bazo zingetumika kusafirisha mazao
hayo ukiwamo Uwanja wa Ndege wa - .
Kimataifa wa Songwe (SIA).

~“Sasa kama kungekuwapo na vi-

- wanda vya kusindika mazao ya mifu-

go Uwanja wa Ndege Songwe ingeku-
wa ni fursa kubwa kwa wananchi,

- uwekezaji ni mkubwa lakini bidhaa

za kusafirisha hakuna na wanufaika
wakubwa ni wageni, " alisema Amos.

~ Ofisa Mifugo kutoka katika Bodi
ya Nyama Tanzania (TBM) Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Dk. Mpoki Ali-
nanuswe, alikiri kawepo kwa tatizo
hilo na kwamba kwa kanda hiyo kuna
kiwanda kimoja pekee.

Alisema kwa sasa kanda hiyo wafu-
gaji wamekuwa wakifuga kisasa na
kuzingatia kanuni za ufugaiji kibiasha-

-ra lakini tatizo ni namna ya kuyafikia
masoko ya nje ya nchi.

Alisema kupitia sekta ya mifugo
wamekuwa wakihamasisha ufu-
gaji wa  kibiashara na kuongeza
thamani ya ngombe sambamba na

- utunzaji wa chakula cha kutosha ka-
tika msimu wa mavuno ya mazao il
wauze kwa bei nzuri.
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